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SEHEMU YA KWANZA 

DIRA, DHAMIRA NA MWELEKEO 

1.1. Utangulizi 

TRA SACCOS LTD ni Chama cha Akiba na Mikopo kilichoanzishwa na wafanyakazi 

wa Mamlaka kwa lengo la kuwahudumia Wanachama wake kwa kuwapatia huduma 

mbalimbali za kifedha ili kukidhi mahitaji ya kiuchumi, kijamii na ya kimazingira kwa 

kufuata taratibu za kidemokrasia, misingi, Kanuni na Sheria ya Vyama vya Ushirika 

pamoja na Masharti ya Chama. Bodi ya Chama imeendelea kutekeleza jukumu hili 

kwa ufanisi na kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za vyama vya Ushirika, Masharti ya 

Chama na Sera mbalimbali kama zinavyoidhinishwa na Wanachama ili kuhakikisha 

kwamba Chama kinaendeshwa kwa ufanisi na kwa kuzingatia taratibu na uwezo wa 

Chama. 

1.2. Sera ya Hisa na Akiba 

Bodi ya Chama katika kutekeleza majukumu yake ya msingi ikiwemo uandaaji na 

utekelezaji wa Sera mbalimbali kwa lengo la kukiendesha Chama kwa ufanisi na 

misingi ya Utawala Bora, imeandaa Sera ya Hisa na Akiba 

1.3. Dira, Dhamira na Maadili ya Msingi 

1.3.1. Dira 

Kuwa Chama cha Akiba na Mikopo cha Kuigwa na cha kisasa nchini Tanzania 

1.3.2. Dhamira 

Kuinua, kustawisha na kuboresha hali ya Kiuchumi na kijamii kwa Wanachama, kwa 

kuwahamasisha kuweka akiba na kuwapatia Mikopo yenye Manufaa na riba nafuu 

pamoja na huduma zingine za kifedha kwa kutumia mfumo wa teknolojia ya kisasa. 

1.3.3. Maadili Ya Msingi  

a) Kutoa huduma nzuri na zenye ufanisi kwa Wanachama kwa Uadilifu, 

Uaminifu, Haki na Usawa. 

b) Kubuni, kuboresha na kuendeleza huduma bora kwa Wanachama 

c) Kutumia utaalamu katika Uongozi na Kufuata misingi ya Utawala bora. 



d) Kuendesha Chama kwa weledi na uwajibikaji. 

  



SEHEMU YA PILI 

MADHUMUNI NA MSINGI WA SERA YA HISA NA AKIBA 

2.1. Madhumuni ya Sera 

Madhumuni ya sera hii ni kuweka mfumo madhubuti wa utoaji huduma na usimamizi 

wa Hisa na Akiba kwa Wanachama ili kuweka uwazi na uwajibikaji kwa viongozi na 

Wanachama.  

Sera hii imeandaliwa kwa ajili ya kuweka utaratibu ulio bora wa kupokea Hisa na Akiba 

kutoka kwa Wanachama, kuzisimamia na kuzirejesha kwa Wanachama.  

Sera inatoa fursa kwa Wanachama kufahamu mambo ya kimiongozo yakiwemo: 

a) Aina za Hisa na Akiba 

b) Kima cha Chini cha Hisa  

c) Utaratibu wa ukusanyaji na usimamizi wa Hisa na Akiba  

d) Hisa na Akiba kama dhamana ya Mikopo 

e) Urejeshaji wa Hisa na Akiba kwa Wanachama 

f) Riba juu ya Akiba  

Sera ya Hisa na Akiba imeandaliwa kwa ajili ya kukiwezesha Chama kutoa huduma 

kwa ufanisi kwa kuzingatia dhana ya uwazi, uwajibikaji, urahisi, na ulinzi wa mali za 

Chama na Wanachama.   

2.2.  Msingi wa Sera 

Sera ya Hisa na Akiba imeandaliwa kwa kuzingatia: - 

a) Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake 

b) Masharti ya Chama 

c) Sheria ya Kazi ya 2004 

d) Sera na Kanuni za Fedha za Chama. 

e) Mpango Mkakati wa Chama 

f) Mahitaji ya Wanachama kupitia Mijadala na Maamuzi ya Mkutano Mkuu 



2.3. Wigo wa Sera 

Walengwa wakuu wa sera hii ni Wanachama. 

2.4.  Marekebisho ya Sera 

a) Bodi ya Chama inaweza kufanya mapitio na maboresho ya Sera hii mara kwa 

mara ili kuendana na mabadiliko ya hali ya soko, mabadiliko ya Sheria husika, 

maoni na ushauri kutoka kwa wadau mbalimbali wa Ushirika, wakiwemo 

Wanachama ili kuleta ufanisi katika utendaji wa shughuli za ukusanyaji na 

usimamizi wa Hisa na Akiba katika Chama.  

b) Mapendekezo yoyote ya marekebisho ya Sera hii yatawasilishwa katika 

Mkutano Mkuu wa Chama kwa maamuzi kabla ya kuanza kutumika rasmi.  

  



SEHEMU YA TATU 

HISA 

 3.1 Umiliki wa Hisa 

a) Mwanachama mpya atakuwa na wajibu wa kununua Hisa za 

uanachama zisizopungua kiwango cha chini kilichowekwa kama 

ilivyoainishwa kwenye jedwali namba 1. 

b) Kutakuwa na aina mbili za Hisa katika Chama: Hisa za lazima (Hisa za 

uanchama) na Hisa za hiari.    

 3.2 Kiwango cha Chini cha Hisa za Uanachama 

a) Kila Mwanachama anayejiunga katika Chama kwa mara ya kwanza 

atahitajika kununua Hisa za uanachama kama ilivyoainishwa kwenye 

jedwali namba 1 

b) Mwanachama ataweza kupata huduma katika Chama endapo atakuwa 

amenunua angalau nusu ya Hisa za uanachama.  

c) Kiwango cha chini cha Hisa za uanachama kitakuwa kikibadilishwa 

kulingana na matakwa ya kisheria na mahitaji ya Chama  

 3.3 Utaratibu wa Ununuzi wa Hisa 

a) Mwanachama atanunua Hisa kwa njia ya kukatwa kutoka kwenye 

mshahara wake au kulipa kupitia benki na kuwasilisha risiti ya malipo ya 

benki, kwenye ofisi ya Chama.  

b) Mwanachama anaweza kununua hiza Hisa zaidi ya hisa za lazima za 

uanachama. Hiza hizi zitaitwa Hisa za hiari.  

3.4 Uendeshaji wa Akaunti ya Hisa 

a) Taarifa ya ununuzi wa Hisa zitaingizwa katika akaunti ya Hisa husika 

kwenye mfumo laini mara ofisi ipatapo uthibitisho wa malipo ya Hisa 

kufanyika.  

b) Mara baada ya kukamilisha malipo ya hisa za uanachama, 

mwanachama anaweza kupewa atapewa cheti cha umiliki wa Hisa 

kitakachoandaliwa na chama, kwa utaratibu utakaowekwa.  



  3.5 Kuhamisha Hisa 

a) Mwanachama hataruhusiwa kuhamisha Hisa zake za uanachama 

kwenda kwa Mwanchama mwingine isipokuwa Hisa za hiari. 

b) Chama hakitaruhusiwa kuhamisha Hisa za mwanachama ama mtaji wa 

Chama kwenda kwenye taasisi nyingine.  

3.6 Katazo la Kutumia Hisa kama Dhamana 

Hisa za uanachama hazitatumika kwa namna yoyote ile kama dhamana ya mkopo 

kwa Mwanchama isipokuwa hisa za hiari 

3.7 Kurejeshewa Hisa 

3.7.1. Mwanachama atarejeshewa hisa zake za uanachama na za hiari, pale 

uanachama wake utakapokoma.  

3.7.2. Marejesho ya Hisa yatafanyika ndani ya siku tisini (90) tangu kupokelewa kwa 

maombi ya kurejeshewa hisa.  

3.7.3. Kabla ya marejesho ya Hisa za uanachama kufanyika, Mwanchama au 

msimamizi wa mirathi atatakiwa kurejesha cheti cha umilki wa Hisa wakati wa 

kuwasilisha maombi ya kurejeshewa.  

3.8 Tathimini ya Thamani ya Hisa 

Chama kitakuwa na utaratibu wa kufanya tathmini ya Hisa za uanachama kila baada 

ya miaka 3 ili kuhakikisha kuwa thamani ya Hisa za Wanachama zinaendana na hali 

halisi ya maendeleo ya Chama. 

  



                                                   SEHEMU YA NNE  

AKIBA 

                 4.1 Aina ya Akiba Katika Chama  

a) Chama kitakuwa na bidhaa za akiba zilizogawanywa katika makundi 

mawili (2) yaani akiba ya lazima na akiba ya hiari. 

b) Kila Mwanachama atatakiwa kujiwekea akiba ya lazima kila mwezi kwa 

kuzingatia kiwango cha chini cha akiba kilichoaninishwa kwenye jedwali 

namba 1. Akiba hizi ni za lazima kwa kila Mwanachama kama 

ilivyoainishwa kwenye kifungu namba 13 cha Masharti ya Chama. 

                 4.2 Akiba ya Lazima 

                 4.2.1 Uhamasishaji 

a) Katika kuhakikisha kuwa Chama kinakusanya fedha ya kutosha kwa ajili 

ya kutoa huduma bora na kwa wakati kwa Wanachama, uongozi wa 

Chama utajiwekea utaratibu wa kuhamasisha Wanachama kuongeza 

kiasi cha malimbikizo (deposits) ya akiba zao ndani ya Chama kwa 

manufaa yao ya sasa na ya baadae.  

b) Uhamasishaji huu utalenga pia kushawishi wafanyakazi wa Mamlaka 

wasio Wanachama ili kujiunga na Chama.  

c) Uhamasishaji utafanyika kwa njia ya utoaji huduma bora ya kuvutia, 

mikutano ya vituo, vipeperushi na TOVUTI ya Chama.  

d) Kutakuwa na uhamasishaji endelevu katika kuhakikisha kuwa Chama 

kinakuwa na uwezo wa kifedha ili kuwa na ukwasi wa kutosha kukidhi 

mahitaji ya Wanachama kwa wakati. 

                4.2.2 Utaratibu wa Uchangiaji 

a) Kila Mwanachama atatakiwa kuchangia kila mwezi kiasi kisichopungua 

kiwango kilichowekwa kama ilivyoainishwa kwenye jedwali namba 1. 

b) Mwanachama ataruhusiwa kuongeza au kupunguza kiwango cha 

uchangiaji wa akiba cha kila mwezi kulingana na uwezo wake wa 

kiuchumi pamoja na mahitaji yake.  



c) Michango ya akiba ya kila mwezi kwa Wanachama walio ndani ya ajira 

ya Mamlaka itatakiwa kuwasilishwa kwenye Chama kupitia makato ya 

mishahara yao ya kila mwezi au kuweka bank standing order au kuweka 

pesa Benki (direct deposit) au kwa njia ya Simu. 

d) Wanachama walio nje ya ajira ya Mamlaka watatakiwa kuandika bank 

standing order kuweka pesa Benki (direct deposit) au kwa njia ya Simu 

 ya makato ya michango ya akiba zao kila mwezi. 

                 4.2.3 Riba Juu ya Akiba  

a) Chama kitatoa riba juu ya akiba kila Mwaka kwa kuzingatia mapato ya 

Chama kwa Mwaka husika. 

b) Kiwango cha chini cha riba (interest rate) juu ya akiba kitapangwa na 

Bodi ya Chama na kuwasilishwa kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya 

kupitishwa. 

c) Ukokotoaji wa riba ya akiba za Wanachama utakuwa ni kwa njia ya 

wastani uliopimwa (Weighted Average Method) kwa mwezi; kwa miezi 

kumi na mbili (12) ya mwaka husika. 

d) Mwanachama atatakiwa kufanya maamuzi ya kulipwa riba ya akiba zake 

au kuiacha ili iongeze akiba zake kwenye Chama. Maamuzi haya 

yatafanywa kupitia Members Portal. 

e) Mwanachama atapata taarifa juu ya riba aliyopata kwenye akiba zake 

kila mwaka kupitia Members Portal.  

f) Kwa Wanachama watakaochagua kulipwa riba ya akiba zao, malipo 

yote yatafanyika kupitia akaunti zao za benki na taarifa ya malipo hayo 

itatolewa kwa Mwanachama kwa utaratibu ambao Chama kitaweka. 

                  4.2.5 Uendeshaji wa Akaunti ya Akiba ya Lazima 

a) Michango ya akiba ya lazima itaingizwa katika akaunti ya akiba ya 

Mwanchama husika kwenye mfumo laini mara ofisi ipatapo makato ya 

michango hiyo kutoka kwa Mwajiri au taarifa kutoka benki kwa wale 

walioweka michango yao moja kwa moja kwenye akaunti ya Chama. 



b) Akiba ya lazima ndiyo itakuwa kigezo cha Mwanchama kupata huduma 

ya mkopo wa Maendeleo ya Jamii. 

c) Akaunti ya akiba itahesabiwa kuwa mfu endapo Mwanchama 

hatachangia akiba ya kila mwezi kwa kipindi cha mwaka mmoja. 

d) Mwanachama atapata taarifa juu ya mwenendo wa akaunti ya akiba 

zake kupitia Members Portal.  

                 4.2.6 Dhamana 

Akiba ya lazima itatumika kama dhamana ya mkopo pale 

Mwanachama husika anapopewa mkopo katika Chama au pale 

ambapo Mwanachama amemdhamini Mwanchama mwingine.   

            4.2.7 Kurejeshewa Akiba 

(a) Akiba za lazima hazitarejeshwa kwa Mwanachama isipokuwa tu 

uanachama wake unapokoma. 

(b) Bila kuathiri kifungu (a) hapo juu; Mwanachama anapofikia umri wa miaka 

55 anaweza kurejeshewa kiasi kisichozidi asilimia 30 ya akiba yake ya 

lazima mara moja kwa mwaka; kwa kuzingatia kuwa salio la akiba yake 

baada ya kuchukua kiasi hicho halitakuwa pungufu ya mkopo alio nao. 

(c) Marejesho ya Akiba ya lazima yaliyotajwa kwenye kifungu (b) hapo juu 

yatafanyika mara tu Chama kitakapopokea maombi ya kurejeshewa Akiba 

kwa njia ya maandishi kutoka kwa mwanachama. 

(d) Endapo Mwanachama anakoma uanachama, marejesho ya Akiba 

yatafanywa ndani ya siku tisini (90) tangu kupokelewa kwa notisi ya maombi 

ya kurejeshewa akiba.  

        4.3 Akiba za Hiari 

Mwanchama atajiunga au kujitoa kwenye Akiba za hiari pale atakapoamua yeye 

mwenyewe kulingana na masharti yatakayokuwa yamewekwa kwenye bidhaa husika 

za hiari bila kuathiri hali ya uanachama wake ndani ya Chama. 

 

 

 



 

Kutakuwa na aina zifuatazo za akiba za hiari: 

        4.3.1 Akiba ya Kustaafu 

        4.3.1.1 Utaratibu wa Kujiunga 

a) Mwanachama atajiunga na uchangiaji wa akiba ya wastaafu kwa hiari 

yake mwenyewe kwa kujaza fomu maalum ya kujiunga na bidhaa hiyo 

inayopatikana kwenye tovuti au Ofisi ya Chama. 

b) Katika kuhakikisha kuwa Wanachama wanafahamishwa umuhimu wa 

bidhaa hii, uongozi wa Chama utajiwekea utaratibu wa kuhamasisha 

Wanachama kujiunga na bidhaa hii kwa manufaa yao.  

         4.3.1.2 Taratibu za Uchangiaji 

a) Michango ya akiba ya kila mwezi kwa Wanachama walio ndani ya ajira 

ya Mamlaka itatakiwa kuwasilishwa kwenye Chama kupitia makato ya 

mishahara yao ya kila mwezi au kuandika bank standing order au 

kuweka pesa Benki (Direct deposit) au kwa njia ya Simu. 

b) Mwanachama aliyejiunga na bidhaa hii atatakiwa kuchangia kiasi 

kisichopungua kile kilichoainishwa kwenye Jedwali namba 1.  

c) Mwanachama ataruhusiwa kuongeza au kupunguza kiwango cha 

uchangiaji wa akiba cha kila mwezi kulingana na uwezo wake na mahitaji 

yake kwa kujaza fomu maalum kwa kusudio la kufanya hivyo. 

d) Wanachama walio nje ya ajira ya Mamlaka watatakiwa kuandika bank 

standing order au kuweka pesa Benki (Direct deposit) au kwa njia ya 

Simu kuchangia michango ya akiba zao kila mwezi. 

         4.3.1.3 Riba Juu ya Akiba  

a) Chama kitatoa riba juu ya akiba hii kila mwaka kwa kiwango 

kilichoainishwa kwenye jedwali namba 1 

b)  Akiba katika bidhaa hii itastahili kupata riba baada ya kiasi cha akiba 

kwenye akaunti ya Mwanachama kufikia kiasi kilichoainishwa kwenye 

jedwali namba 1 



c) Mabadiliko yeyote ya kiwango cha riba yatawasilishwa na Bodi kwenye 

Mkutano Mkuu kwa ajili ya kupitishwa.  

d) Ukokotoaji wa riba ya akiba utakuwa ni kwa njia ya wastani uliopimwa 

(Weighted Average Method) kwa mwezi; kwa miezi kumi na mbili (12) ya 

mwaka husika. 

e) Mwanachama atapewa taarifa juu ya riba aliyopata kwenye akiba zake 

kila mwaka kupitia Members Portal. 

f) Mwanachama atatakiwa kufanya maamuzi ya kulipwa riba ya akiba zake 

au kuiacha ili iongeze akiba zake kwenye Chama. Maamuzi haya 

yatafanywa kupitia Members Portal. 

g) Wanachama watakaochagua kulipwa riba ya akiba zao, malipo yote 

yatafanyika kupitia benki. 

                4.3.1.4 Uendeshaji wa Akiba 

a) Michango ya akiba ya wastaafu itaingizwa katika akaunti ya akiba ya 

Mwanchama husika kwenye mfumo laini mara ofisi ipatapo makato ya 

michango hiyo kutoka kwa Mwajiri au taarifa kutoka benki kwa wale 

walioweka michango yao moja kwa moja kwenye akaunti ya benki. 

b) Mwanachama ataweza kupata taarifa ya michango ya akiba zake kupitia 

Members Portal.   

c) Akiba hii haitatumika kama kigezo cha kutoa mkopo kwa Mwanchama 

bali inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo. 

                4.3.1.5 Dhamana 

a) Akiba ya wastaafu itatumika kama dhamana ya mkopo pale 

Mwanachama husika anapopewa mkopo katika Chama. 

b) Akiba ya wastaafu pia itatumika kama dhamana ya mkopo ambao 

Mwanachama amemdhamini Mwanachama mwingine.   

                 4.3.1.6 Kurejeshewa Akiba 

a) Ikiwa Mwanachama anahitaji kupunguza sehemu ya akiba yake, Bodi 

inaweza kumruhusu kuchukua akiba isiyozidi asilimia 30 ya akiba zake 

zote mara moja kwa mwaka wakati akiendelea na uanachama na 



sehemu ya akiba inayopunguzwa isiwe imetumika kama dhamana ya 

mkopo. Punguzo la akiba litalipwa mara tu Chama kitakapopokea 

maombi ya kupunguza akiba. 

b) Akiba zitakazopunguzwa hazitalipwa riba juu ya akiba, riba italipwa 

kwenye salio la akiba mwisho wa mwaka. 

c) Ikiwa Mwanachama anahitaji kurejeshewa akiba zake zote marejesho 

yatafanyika ndani ya siku tisini (90) tangu kupokelewa kwa notisi ya 

kuomba kurejeshewa akiba yake.  

4.3.2 Akiba ya Elimu 

4.3.2.1 Utaratibu ya Kujiunga 

a) Mwanachama atajiunga na uchangiaji wa akiba ya elimu kwa hiari yake 

mwenyewe kwa kujaza fomu maalum ya kujiunga na bidhaa inayopatika 

kwenye tovuti au ofisi ya Chama. 

b) Katika kuhakikisha kuwa Wanachama wanafahamishwa umuhimu wa 

bidhaa hii, uongozi wa Chama utajiwekea utaratibu wa kuhamasisha 

Wanachama kujiunga na bidhaa hii kwa manufaa yao. 

4.3.2.2 Utaratibu wa Uchangiaji 

a) Kila Mwanchama aliyejiunga na bidhaa hii atatakiwa kuchangia kiasi 

kisichopungua kiwango kilichoainishwa kwenye jedwali namba 1 kwa 

mwezi kama mchango wa akiba ya elimu.  

b) Mwanachama ataruhusiwa kuongeza au kupunguza kiwango cha 

uchangiaji wa akiba cha kila mwezi kulingana na uwezo wake na mahitaji 

yake kwa kujaza fomu maalum ya kusudio la kufanya hivyo. 

c) Michango ya akiba ya kila mwezi kwa Wanachama walio ndani ya ajira 

ya Mamlaka itatakiwa kuwasilishwa kwenye Chama kupitia makato ya 

mishahara yao ya kila mwezi au kuweka benki standing order au kuweka 

pesa Benki (Direct deposit) au kwa njia ya Simu. 

d) Wanachama walio nje ya ajira ya Mamlaka watatakiwa kuandika benki 

standing order order au kuweka pesa Benki (Direct deposit) au kwa njia 

ya Simu kuchangia michango ya akiba zao kila mwezi. 



4.3.2.3 Riba Juu ya Akiba  

a) Chama kitatoa riba juu ya akiba kwenye salio la akiba kila Mwaka 

kwa kuzingatia mapato ya Chama kwa Mwaka husika. 

b) Kiwango cha chini cha riba (interest rate) juu ya akiba kitapangwa 

na Bodi ya Chama na kuwasilishwa kwenye Mkutano Mkuu kwa 

ajili ya idhini ya kutumika. 

c) Ukokotoaji wa riba ya akiba za Wanachama utakuwa ni kwa njia 

ya wastani uliopimwa (Weighted Average Method) kwa mwezi; 

kwa miezi kumi na mbili (12) ya mwaka husika. 

d) Kila Mwanachama atapewa taarifa juu ya riba aliyopata kwenye 

akiba zake kila mwaka kupitia Members Portal.  

e) Mwanachama atatakiwa kufanya maamuzi ya kulipwa riba ya 

akiba zake au kuiacha ili iongeze akiba zake kwenye Chama. 

Maamuzi haya yatafanywa kupitia Members Portal  

f) Kwa Wanachama watakaochagua kulipwa riba ya akiba zao, 

malipo yote yatafanyika kupitia benki 

4.3.2.5 Uendeshaji wa Akiba 

a) Michango ya akiba ya elimu itaingizwa katika akaunti ya akiba ya 

Mwanchama husika kwenye mfumo laini mara ofisi ipatapo makato ya 

michango hiyo kutoka kwa Mwajiri au taarifa kutoka benki kwa wale 

walioweka michango yao moja kwa moja kwenye akaunti ya benki. 

b) Mwachama ataweza kupata taarifa ya michango ya akiba zake kupitia 

Members Portal. 

c) Akiba hii itatumika kama kigezo cha Mwanachama kupata mkopo wa 

elimu, ambapo Mwanachama ataweza kukopeshwa mkopo wa elimu 

usiozidi mara mbili (2) ya akiba ya elimu aliyonayo katika Chama. 

d) Mwanachama ataruhusiwa kuongeza mkopo juu ya mkopo wa elimu alio 

nao (elimu top up) ilimradi jumla ya mkopo wake Pamoja na riba 

havitazidi mara mbili ya akiba zake katika mfuko wa elimu. 



4.3.2.6 Dhamana 

a) Akiba ya elimu itatumika kama dhamana ya mkopo pale Mwanachama 

husika anapopewa mkopo katika Chama. 

b) Akiba ya elimu pia itatumika kama dhamana ya mkopo ambao 

Mwanachama amemdhamini Mwanachama mwingine.   

4.3.2.6 Kurejeshewa Akiba 

a) Mwanachama ataruhusiwa kurejeshewa kiasi cha akiba ya elimu 

aliyonayo katika Chama kwa kuzingatia kwamba salio la akiba zake 

halitakuwa chini ya kiwango kilichoainishwa kwenye jedwali namba 1. 

b) Endapo Mwanachama ana mkopo wa elimu, ataruhusiwa kuchukua 

sehemu ya akiba yake kama salio la mkopo wake pamoja na riba 

havitazidi mara mbili ya akiba zake. 

c) Mwanachama ataruhusiwa kuchukua sehemu ya akiba yake ya elimu 

mara moja kila robo mwaka. Marejesho haya yatafanyika mara tu 

Chama kitakapopokea maombi kutoka kwa mwanachama. 

d) Ikiwa Mwanachama anahitaji kurejeshewa akiba zake zote marejesho 

yatafanyika ndani ya siku tisini (90) tangu kupokelewa kwa notisi ya 

kuomba kurejeshewa akiba yake. 

4.3.3 Akiba ya Afya 

4.3.3.1 Utaratibu wa Kujiunga 

a) Mwanachama atajiunga na uchangiaji wa akiba ya afya kwa hiari yake 

mwenyewe kwa kujaza fomu maalum ya kujiunga na bidhaa 

b) Katika kuhakikisha kuwa Wanachama wanafahamishwa umuhimu wa 

bidhaa hii, uongozi wa Chama utajiwekea utaratibu wa kuhamasisha 

Wanachama kujiunga na bidhaa hii kwa manufaa yao.  

4.3.3.2 Utaratibu wa Uchangiaji 

a) Kila Mwanachama aliyejiunga na bidhaa hii atatakiwa kuchangia kiasi 

kisichopungua kile kilichoainishwa kwenye Jedwali namba 1 



b) Mwanachama ataruhusiwa kuongeza au kupunguza kiwango cha 

uchangiaji wa akiba cha kila mwezi kulingana na uwezo na mahitaji yake 

kwa kujaza fomu maalum kwa kusudio la kufanya hivyo 

c) Michango ya akiba ya kila mwezi kwa Wanachama walio ndani ya ajira 

ya Mamlaka itatakiwa kuwasilishwa kwenye Chama kupitia makato ya 

mishahara yao ya kila mwezi au kuweka bank standing order au kuweka 

pesa Benk (Direct deposit) au kwa njia ya Simu. 

d) Wanachama walio nje ya ajira ya Mamlaka watatakiwa kuandika bank 

standing order ya makato ya michango ya akiba zao kila mwezi 

4.3.3.3 Riba Juu ya Akiba  

a) Chama kitatoa riba juu ya akiba kila Mwaka kwa kuzingatia 

mapato ya Chama kwa Mwaka husika. 

b) Kiwango cha chini cha riba (interest rate) juu ya akiba kitapangwa 

na Bodi ya Chama na kuwasilishwa kwenye Mkutano Mkuu kwa 

ajili ya idhini ya kutumika. 

c) Ukokotoaji wa riba ya akiba za Wanachama utakuwa ni kwa njia 

ya wastani uliopimwa (Weighted Average Method) kwa mwezi; 

kwa miezi kumi na mbili (12) ya mwaka husika. 

d) Kila Mwanachama atapewa taarifa juu ya riba aliyopata kwenye 

akiba zake kila mwaka kupitia Members Portal.  

e) Mwanachama atatakiwa kufanya maamuzi ya kulipwa riba ya 

akiba zake au kuiacha ili iongeze akiba zake kwenye Chama. 

Maamuzi haya yatafanywa kupitia member’s portal.  

f) Kwa Wanachama watakaochagua kulipwa riba ya akiba zao, 

malipo yote yatafanyika kupitia benki na taarifa ya malipo hayo 

itatolewa kupitia kwa kiongozi wa kituo. 

4.3.3.4 Uendeshaji wa Akiba 

a) Michango ya akiba ya afya itaingizwa katika akaunti ya akiba ya 

Mwanchama husika kwenye mfumo laini mara ofisi ipatapo 

makato ya michango hiyo kutoka kwa Mwajiri au taarifa kutoka 



benki kwa wale walioweka michango yao moja kwa moja kwenye 

akaunti ya Chama katika benki 

b) Mwachama ataweza kupata taarifa ya michango ya akiba zake 

kwenye Chama kwa kuomba stetimenti ya akaunti ya akiba. 

c) Akiba hii haitatumika kama kigezo cha Mwanachama kupata 

mkopo 

4.3.3.5 Dhamana 

Akiba ya afya itatumika kama dhamana ya mkopo pale Mwanachama 

husika anapopewa mkopo katika Chama au kumdhamini Mwanchama 

mwingine kuchukua mkopo.  

4.3.3.6 Kurejeshewa Akiba 

a) Mwanachama ataruhusiwa kurejeshewa asilimia mia moja 

(100%) ya kiasi cha akiba ya afya aliyonayo katika Chama 

b) Marejesho ya akiba yatafanywa ndani ya siku tisini (90) tangu 

kupokelewa kwa notisi ya kuomba kuchukua sehemu ya akiba ya 

afya au kufunga akaunti ya akiba hiyo.   

4.3.4 Akiba ya Wekeza 

4.3.4 .1 Utaratibu wa Kujiunga 

(a) Mwanachama atajiunga na uchangiaji wa akiba ya wekeza kwa hiari 

yake mwenyewe kwa kujaza fomu maalum ya kujiunga na bidhaa 

hiyo inayopatikana kwenye tovuti au ofisi ya Chama. 

(b) Katika kuhakikisha kuwa Wanachama wanafahamishwa umuhimu 

wa bidhaa hii, uongozi wa Chama utajiwekea utaratibu wa 

kuhamasisha Wanachama kujiunga na bidhaa hii kwa manufaa ya 

kiuchumi na kijamii.  

4.3.4 .2 Taratibu za Uchangiaji 

(a) Kila Mwanachama aliyejiunga na bidhaa hii atatakiwa kuchangia 

kiasi kisichopungua kile kilichoainishwa kwenye Jedwali namba 1.  



(b) Mwanachama ataruhusiwa kuongeza au kupunguza kiwango cha 

uchangiaji wa akiba cha kila mwezi kwa kujaza fomu maalumu. 

(c) Michango ya akiba ya kila mwezi kwa Wanachama itatakiwa 

kuwasilishwa kwenye Chama kupitia makato ya mishahara yao ya 

kila mwezi au kuandika benki standing order, au kwa njia ya simu au 

kwa kuweka pesa benki.  

(d) Ikiwa Mwanachama anataka kufanya mabadiliko juu ya kiwango cha 

uchangiaji kwa mwezi, atatakiwa kutoa taarifa kwa Mweneyekiti wa 

Chama juu ya kusudio la kufanya hivyo. 

4.3.4 .3 Riba Juu ya Akiba  

(a) Kiwango cha riba juu ya akiba ya WEKEZA kwa mwaka 

kitakuwa kama kilichoainishwa kwenye jedwali namba 1 

(b)  Riba italipwa baada ya kiasi cha akiba kwenye akaunti ya 

Mwanachama kufikia kiasi kilichoainishwa kwenye jedwali 

namba 1 

(c) Ukokotoaji wa riba ya akiba utakuwa ni kwa njia ya wastani 

uliopimwa (Weighted Average Method) kwa mwezi; kwa miezi 

kumi na mbili (12) ya mwaka husika. 

(d) Kila Mwanachama atapata taarifa juu ya riba aliyopata 

kwenye akiba zake kila mwaka kupitia Members Portal.  

(e) Mwanachama atatakiwa kufanya maamuzi ya kulipwa riba ya 

akiba zake au kuiacha ili iongeze akiba zake kwenye Chama. 

Maamuzi haya yatafanywa kupitia Members Portal.  

(f) Kwa Wanachama watakaochagua kulipwa riba ya akiba zao, 

malipo yote yatafanyika kupitia benki. 

4.3.4 .4 Uendeshaji wa Akiba 

d) Michango ya akiba ya WEKEZA itaingizwa katika akaunti ya akiba ya 

Mwanchama husika kwenye mfumo laini mara ofisi ipatapo makato ya 

michango hiyo kutoka kwa Mwajiri au taarifa kutoka benki kwa wale 

walioweka michango yao moja kwa moja kwenye akaunti ya benki. 



e) Mwachama ataweza kupata taarifa ya michango ya akiba zake kupitia 

Members Portal. 

f) Akiba hii haitatumika kama kigezo cha kutoa mkopo kwa Mwanchama, 

bali itaweza kutumika kama sehemu ya dhamana ya mkopo kwa 

Mwanachama au kwa kumdhanimi Mwanachama mwingine.   

4.3.4.5 Kurejeshewa Akiba 

(a) Riba juu ya akiba ya WEKEZA iliyoainishwa kwenye jedwali namba 1 italipwa 

yote kwa mwanachama endapo akiba zake hazitapunguzwa kwa muda 

usiopungua miaka mitatu (3). Baada ya miaka mitatu kutimia, mwanachama 

atakuwa huru kuendelea au kutoendelea na wekezo la bidhaa hii. 

(b) Endapo Mwanachama anahitaji kupunguza sehemu ya akiba yake ataruhusiwa 

kuchukua akiba lakini hatapa riba iliyoainishwa kwenye jedwali namba 1 bali 

atarejesha kwenye Chama nusu ya riba aliyokwishalipwa.  

(c) Punguzo la akiba za WEKEZA litalipwa mara tu Chama kitakapopokea maombi 

ya kupunguza akiba.  

(d) Endapo Mwanachama anahitaji kurejeshewa akiba zake zote katika bidhaa hii, 

marejesho yatafanyika ndani ya siku tisini (90) tangu kupokelewa kwa notisi ya 

kuomba kurejeshewa akiba yake.  

5.0 Wanachama Wanaojitoa Katika Chama 

Chama cha TRA SACCOS Ltd kama zilivyo taasisi nyingine za kifedha hufikia 

kipindi ambacho mwanachama anaweza kuhitaji kwa hiari yake kujitoa katika 

chama kutokana na sababu mbali mbali. Hivyo basi kwa kutambua hilo chama 

kimeweka utaratibu rasmi ambao mwanachama ataufuata ili kutimiliza azma 

yake. 

Ili kujitoa Mwanachama atatakiwa kandika barua kwa mwenyekiti wa Chama 

ambayo ataeleza nia yake ya kujitoa na sababu kisha ataiwasilisha kwenye 

ofisi za Chama kwa ajili ya taratibu zinazofuata. Baada ya barua kupokelewa 

itafanyiwa kazi na kupitiwa na Bodi ya Chama na endapo itaridhiwa 

mwanachama atalipwa stahili zake ndani ya siku 90 tangu barua ya kujiondoa 

kupokelewa ikiwemo Hisa na Akiba zake, endapo atakuwa na mkopo atatakiwa 

kuulipa kabla maombi yake hayajakubaliwa. 



5.1 Faida Anazopoteza Mwanachama Aliyejitoa 

i. Mwanachama aliyejitoa uanachama anapoteza sifa za kuwa mwanachama 

na stahili nyingine kama mwanachama. 

ii. Hupoteza riba ya Akiba endapo atakuwa amejitoa katikati ya mwaka kabla 

ya Mwaka kuisha, hii ni kwa kuwa riba hukokotolewa mara baada ya mwaka 

kuisha hivyo mwanachama akijitoa mapema kabla mwaka kuisha hupoteza 

riba hizo katika akiba. Kwa kuwa akaunti hufungwa mara tu baada ya 

kulipwa hisa zake na akiba.    

iii.     Hupoteza fursa ya kushiriki vikao vya chama na maamuzi mbalimbali juu 

ya chama.    

iv. Mwanachama aliyejiondoa uanachama akaunti zake zote hufungwa na 

kusimamishwa miamala yoyote katika akaunti hizo.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           

6.0 Wanachama Waliosinzia  

Chama cha TRA SACCOS LTD kinatambua kuwa katika kuendesha shughuli 

zake za ushirika kuna wanachama walio hai ambao huchangia akiba zao katika 

chama kila mwezi na hukopa kwa maendeleo na Ustawi wa Chama. Aidha kwa 

kutambua hilo pia kuna wanachama baadhi ambao huwa waliosinzia (Dormant) 

wanachama hawa waliosinzia ni wale ambao hawajafanya muamala wowote 

wa aidha kuchangia akiba, kukopa au kushiriki mikutano ya chama kwa muda 

wa miezi kumi na mbili kwa Mujibu wa Kanuni namba 62(1) ya vyama vya 

Ushirika wa Akiba na Mikopo ya mwaka 2014. 

Chama kitaanzisha Akaunti maalum kwa ajili ya kutunza kumbukumbu zote za 

akaunti zilizosinzia. Baada ya kutenga kama akaunti zilizosinzia hatua 

zifuatazo zitazingatiwa 

i. Baada ya akaunti kuwa iliyosinzia (Dormant) itapoteza sifa ya kuzalisha 

riba katika akiba hizo za mwanachama aliyesinzia. 

ii. Chama kitachukulia akaunti zimetelekezwa endapo mwanachama 

husika au mwakilishi wake kisheria atakuwa hajawasiliana na SACCOS 

yeye binafsi au kwa maandishi ndani ya kipindi cha miaka mitano, ama 

kutoonesha nia kwenye fedha husika.  



iii. Endapo fedha zitachukuliwa kuwa zimetelekezwa, kwa mujibu wa 

kanuni ndogo ya (2), SACCOS itapaswa kutoa notisi ya siku tisini kwa 

mwanachama au mwakilishi kupitia anwani ya mwanachama husika 

iliwayosilishwa kwa mara ya mwisho kuwa akaunti husika itafungwa na 

fedha zake kuhamishiwa kwenye akaunti ya mfuko wa matengo ya 

SACCOS.  

iv. Endapo mwakilishi wa kisheria amepatikana lakini siyo mwanachama 

mwenyewe, Bodi inaweza kuhamisha fedha husika zilizotelekezwa kwa 

mwakilishi huyo. 

v. Endapo mwanachama au mwakilishi wake wa kisheria hataweza 

kupatikana, Bodi kwa idhini ya Mkutano Mkuu wa mwaka inaweza 

kuhamishia fedha hizo kwenye akaunti ya mfuko wa matengo ya 

SACCOS na mwanachama au mtu yeyote mwenye maslahi atajulishwa 

kwa notisi kuhusu hatua iliyochukuliwa kupitia anwani ya mwisho 

inayofahamika.  

vi. Endapo mwanachama sinzia atarejea na kuwasiliana na SACCOS 

kuhusu akaunti yake sinzia, SACCOS itaifufua akaunti yake na 

kurejesha bakaa yake kama ilivyokuwa awali. 

Jedwali namba 1 

NA. MAELEZO KIASI (TZS) 

1 Kiwango cha chini cha Hisa za uanachama 

kitakuwa Hisa 30 zenye thamani ya Shilingi 

20,000 kila moja 

  

                              

600,000 

2 Kiwango cha chini cha uchangiaji wa Akiba ya 

lazima kwa mwezi kwa kila Mwanachama 

50,000 

3 Kiwango cha chini cha uchangiaji wa Akiba ya 

hiari kwa mwezi kwa kila Mwanachama 

(Wastaafu, Elimu, Afya, WEKEZA) 

 

50,000 



4 Kiwango cha chini cha Akiba ya Elimu 200,000 

5 Kiwango cha Chini cha akiba ya Wastaafu na 

WEKEZA 

500,000 

6 Riba juu ya Akiba ya Wastaafu na WEKEZA 7% kwa mwaka 

7 Riba juu ya Akiba ya Afya na Elimu 3% kwa mwaka 

8 Riba juu ya Akiba ya lazima 3% kwa mwaka 
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